Phản ứng nhạy cảm với ánh sáng do thuốc
Ngày đăng: 16/07/2020 - Lượt xem: 545

Phản ứng nhạy cảm với ánh sáng do thuốc là hiện tượng sau khi dùng thuốc gặp tác dụng phụ lên da khi người sử dụng tiếp xúc với ánh sáng mặt trời. Chỉ sau vài ngày sử dụng thuốc, những triệu chứng sạm da, đỏ da, vết chàm sẽ xuất hiện rõ ở những vùng da tiếp xúc với ánh nắng mặt trời.

Phản ứng nhạy cảm với ánh sáng được chia thành 2 nhóm:

     - Độc tính do ánh sáng: Tia cực tím hoạt hóa các thuốc nhạy cảm tỏa năng lượng gây tổn thương các mô da lân cận gây cháy nắng và tăng sắc tố ở vùng da tiếp xúc. Xảy ra ở bất kì bệnh nhân nào dùng đủ liều lượng và tiếp xúc đủ với ánh sáng (triệu chứng đỉnh điểm sau 12-24 giờ tiếp xúc).

     - Dị ứng với ánh sáng: Nếu độc tính do ánh sáng cần liều dùng cao hơn để xảy ra thì phản ứng dị ứng với ánh sáng chỉ cần một liều lượng nhỏ và sẽ xuất hiện vài ngày sau khi tiếp xúc với ánh sáng. Phản ứng xảy ra qua cơ chế miễn dịch qua trung gian tế bào, tia cực tím phản ứng với thuốc tạo ra bán kháng nguyên (hapten) sau đó kết hợp với một kháng nguyên gây đáp ứng miễn dịch. Biểu hiện đặc trưng là nổi mề đay, viêm da, ban đỏ, có thể lây lan sang vùng da không tiếp xúc với ánh sáng, vùng da tiếp xúc sẽ có phản ứng dị ứng mạnh hơn và sẽ biến mất sau khi bệnh nhân dừng thuốc.

Tư vấn biện pháp phòng ngừa cho bệnh nhân có sử dụng các thuốc gây phản ứng nhạy cảm với ánh sáng:

     - Nên sử dụng liệu pháp điều trị thay thế khác nếu bệnh nhân dành thời gian làm việc chủ yếu ở ngoài trời.

     - Nên uống thuốc vào ban đêm nếu có thể, hạn chế tối đa phơi nhiễm với ánh sáng mặt trời.

     - Nếu sử dụng thuốc dạng bôi tại chỗ, cần bảo vệ vị trí bôi và rửa tay sau khi dùng thuốc.

     - Tránh tiếp xúc trực tiếp với tia UV, tránh ánh nắng từ 10 giờ sáng đến 3 giờ chiều.

     - Mặc áo chống nắng khi ra ngoài trời, mang tất, giày, mũ rộng vành và kính râm.

     - Sử dụng kem chống nắng UV-A và UV-B với chỉ số SPF ít nhất là 15.

     - Khi biểu hiện nhẹ xảy ra, khuyến cáo chườm mát, dùng thuốc trị ngứa, sử dụng thuốc corticoid.

     - Trường hợp phản ứng trở nên trầm trọng hơn cần đến bác sĩ để thăm khám và điều trị. 

Khoa Dược

Nguồn tham khảo:

1. Cảnh giác dược: WHO Phản ứng tăng nhạy cảm với ánh sáng mặt trời liên quan đến midostaurin.

2. https://suckhoedoisong.vn/cac-phan-ung-da-voi-anh-sang-do-thuoc-n124315.html

3. https://thongtinthuoc.com/tin_tuc/khang-sinh-gay-ra-nhay-cam-anh-sang.html



Hình ảnh hoạt động nổi bật

Liên hệ / Gửi câu hỏi

Liên kết website

Thống kê truy cập

  • Online: 15

  • Tổng lượt truy cập: 9153108

  • Hôm nay: 148